Bóng đá tại Thế vận hội Tokyo 2020: Lịch thi đấu, địa điểm, lịch thi đấu
on 14th Tháng Tám 2021
| 107 views

Thế vận hội Tokyo 2020: Brazil giành huy chương vàng nội dung nam tại Rio 2016 trong khi Đội GB sẽ giành huy chương vàng nội dung nữ nhưng đương kim vô địch Đức không đủ điều kiện tham dự giải đấu.

Theo kqbd24h, thời gian khởi tranh và thành phố đăng cai – đây là lịch thi đấu đầy đủ cho giải bóng đá nam và nữ tại Thế vận hội Tokyo 2020.

Bóng đá tại Thế vận hội Tokyo 2020: Lịch thi đấu, địa điểm, lịch thi đấu của Đội tuyển GB và thời gian khởi tranh cho các giải đấu nam và nữ

Giải nam

Giải bóng đá nam Thế vận hội Tokyo 2020 đã bắt đầu vào ngày 22 tháng 7 và kéo dài đến ngày 7 tháng 8.

Cùng với chủ nhà Nhật Bản, 15 đội tuyển quốc gia khác từ sáu liên đoàn châu lục khác nhau đã vượt qua vòng loại cho giải đấu nam lần thứ 27 tại Thế vận hội Mùa hè.

16 quốc gia đã được chia thành bốn nhóm bốn, bao gồm các hạt giống hàng đầu bao gồm chủ nhà Nhật Bản, Hàn Quốc, Argentina và Brazil. Hai người đứng đầu mỗi bảng tiến vào vòng loại trực tiếp.

Ai có đủ điều kiện để chơi?

Theo quy định của Thế vận hội, môn bóng đá nam chỉ dành cho các cầu thủ dưới 23 tuổi, ngoại trừ ba cầu thủ quá tuổi trong mỗi đội. Những người sinh vào hoặc sau ngày 1 tháng 1 năm 1997 đã được xếp vào các đội tương ứng cho Thế vận hội Tokyo.

Các địa điểm

Tham khảo, du doan ket qua bong da dem nay sẽ được tổ chức tại sáu địa điểm trên sáu thành phố với trận chung kết diễn ra tại Sân vận động Quốc tế Yokohama:

  • Sân vận động Kashima, Kashima
  • Sân vận động Miyagi, Rifu
  • Sân vận động Saitama 2002, Saitama
  • Sapporo Dome, Sapporo
  • Sân vận động Tokyo, Tokyo
  • Sân vận động Quốc tế Yokohama, Yokohama

Nhóm: Thời gian bắt đầu và địa điểm

BST mọi lúc

Nhóm A

  • Nhật Bản
  • Nam Phi
  • Mexico
  • Nước pháp

Bảng A: Mexico 4-1 Pháp (Sân vận động Tokyo, Tokyo)

Bảng A: Nhật Bản 1-0 Nam Phi (Sân vận động Tokyo, Tokyo)

Bảng B: New Zealand 1-0 Hàn Quốc (Sân vận động Kashima, Kashima)

Bảng B: Honduras 0-1 Romania (Sân vận động Kashima, Kashima)

Bảng C: Ai Cập 0-0 Tây Ban Nha (Sapporo Dome, Sapporo)

Bảng C: Argentina 0-2 Australia (Sapporo Dome, Sapporo)

Bảng D: Bờ Biển Ngà 2-1 Ả Rập Xê Út – (Sân vận động Quốc tế Yokohama, Yokohama)

Bảng D: Brazil 4-2 Đức – (Sân vận động quốc tế Yokohama, Yokohama)

Nhóm B

  • New Zealand
  • Hàn Quốc
  • Honduras
  • Romania

Nhóm C

  • Ai cập
  • Tây Ban Nha
  • Argentina
  • Châu Úc

Chủ nhật ngày 25 tháng 7

Bảng A: Pháp 4-3 Nam Phi (Sân vận động Saitama, Saitama)

Bảng A: Nhật Bản 2-1 Mexico – Khởi tranh lúc 12 giờ trưa (Sân vận động Saitama, Saitama)

Bảng B: New Zealand 2-3 Honduras (Kashima Stadium, Kashima)

Bảng B: Romania 0-4 Hàn Quốc – Khởi tranh lúc 12 giờ trưa (Sân vận động Kashima, Kashima)

Bảng C: Ai Cập 0-1 Argentina (Mái vòm Sapporo, Sapporo)

Bảng C: Australia 0-1 Tây Ban Nha (Sapporo Dome, Sapporo)

Bảng D: Brazil 0-0 Bờ Biển Ngà – Khởi tranh lúc 9h30 (Sân vận động quốc tế Yokohama, Yokohama)

Bảng D: Ả Rập Xê Út 2-3 Đức – Khởi tranh 12h30 trưa (Sân vận động quốc tế Yokohama, Yokohama)

Nhóm D

  • Brazil
  • nước Đức
  • bờ biển Ngà
  • Ả Rập Saudi

Thứ 4 ngày 28 tháng 7

Bảng A: Pháp vs Nhật Bản – Khởi tranh 12h30 trưa (Sân vận động quốc tế Yokohama, Yokohama)

Bảng A: Nam Phi vs Mexico – Khởi tranh 12h30 trưa (Mái vòm Sapporo, Sapporo)

Bảng B: Romania vs New Zealand – Khởi tranh lúc 9:30 sáng (Sapporo Dome, Sapporo)

Bảng B: Hàn Quốc vs Honduras – Khởi tranh 9h30 sáng (Sân vận động quốc tế Yokohama, Yokohama)

Bảng C: Úc vs Ai Cập – Khởi tranh lúc 12 giờ trưa (Sân vận động Miyagi, Rifu)

Bảng C: Tây Ban Nha vs Argentina – Khởi tranh lúc 12 giờ trưa (Sân vận động Saitama 2002, Saitama)

Bảng D: Ả Rập Xê Út vs Brazil – Khởi tranh lúc 9 giờ sáng (Sân vận động Saitama 2002, Saitama)

Bảng D: Đức vs Bờ Biển Ngà – Khởi tranh lúc 9 giờ sáng (Sân vận động Miyagi, Rifu)

Giai đoạn Knock-out – Đường đến Vàng

Tứ kết

Thứ bảy ngày 31 tháng 7

Trận tứ kết 1: Đội thắng bảng C vs Á quân bảng D – Khởi tranh lúc 9h sáng (Sân vận động Miyagi, Rifu)

Tứ kết 2: Đội nhất bảng A vs Á quân bảng B – Khởi tranh lúc 10h (SVĐ Kashima, Kashima)

Trận tứ kết 3: Đội nhất bảng D vs Á quân bảng C – Khởi tranh lúc 11 giờ sáng (Sân vận động Saitama 2002, Saitama)

Tứ kết 4: Đội thắng bảng B vs Á quân bảng A – Khởi tranh lúc 12 giờ trưa (Sân vận động quốc tế Yokohama, Yokohama)

Bán kết

Thứ Ba ngày 3 tháng 8

Bán kết 1: Đội thắng ở tứ kết 3 vs đội thắng ở tứ kết 4 – Khởi tranh lúc 9 giờ sáng (Sân vận động Kashima, Kashima)

Bán kết 2: Người chiến thắng ở tứ kết 2 vs Người chiến thắng ở tứ kết 1 – Khởi động 12 giờ trưa (Sân vận động Saitama 2002, Saitama)

Trận tranh huy chương đồng

Thứ sáu ngày 6 tháng 8

Người thua trận bán kết 2 vs Người thua trận bán kết 1 – Khởi tranh lúc 12 giờ trưa (Sân vận động Saitama 2002, Saitama)

Trận tranh huy chương vàng

Thứ bảy ngày 7 tháng 8

Người chiến thắng trong trận bán kết 2 vs Người chiến thắng trong trận bán kết 1 – Khởi động 12:30 tối (Sân vận động quốc tế Yokohama, Yokohama)

Giải đấu nữ

Giải bóng đá Olympic nữ tại Tokyo 2020 bắt đầu vào ngày 21 tháng 7 và kéo dài đến ngày 6 tháng 8. Không giống như cuộc thi của nam, không có giới hạn độ tuổi cầu thủ cho các đội tham dự.

Yuzuho Shiokoshi của Nhật Bản, Bruna Benites của Brazil và Carli Lloyd của Mỹ là một trong những ngôi sao tham dự giải đấu mùa hè này.

Đương kim vô địch Đức đã không thể vượt qua vòng loại sau khi bị loại ở tứ kết Giải vô địch bóng đá nữ thế giới 2019. Hà Lan, Thụy Điển, Mỹ và Anh (đại diện là Đội GB tại Thế vận hội) đã giành được vị trí của họ bằng cách lọt vào vòng bán kết.

Các quốc gia thi đấu sẽ được chia thành ba bảng gồm bốn đội, ký hiệu là các nhóm E, F và G để tránh nhầm lẫn với các nhóm của giải nam.

Chủ nhà Nhật Bản tự động được xếp vào nhóm Một, các đội còn lại được xếp vào nhóm tương ứng của họ dựa trên Bảng xếp hạng nữ thế giới của FIFA. Không nhóm nào có thể chứa nhiều hơn một nhóm từ mỗi liên minh.

Các đội ở mỗi bảng sẽ thi đấu vòng tròn một lượt tính điểm, hai đội đứng đầu mỗi bảng và hai đội đứng thứ ba có thành tích tốt nhất sẽ vào tứ kết.

Đội hình GB

Thủ môn: Karen Bardsley (Manchester City), Ellie Roebuck (Manchester City).

Hậu vệ: Millie Bright (Chelsea), Lucy Bronze (Manchester City), Rachel Daly (Houston Dash), Steph Houghton (Manchester City), Demi Stokes (Manchester City), Leah Williamson (Arsenal).

Tiền vệ: Sophie Ingle (Chelsea), Kim Little (Arsenal), Keira Walsh (Manchester City), Jill Scott (Manchester City), Caroline Weir (Manchester City).

Tiền đạo: Lauren Hemp (Manchester City), Fran Kirby (Chelsea), Nikita Parris (Arsenal), Georgia Stanway (Manchester City), Ellen White (Manchester City).

Dự bị: Sandy MacIver (Everton), Lotte Wubben Moy (Arsenal), Niamh Charles (Chelsea), Ella Toone (Manchester United).

Các địa điểm

Giải đấu sẽ được tổ chức trên cùng sáu địa điểm được sử dụng cho giải đấu nam với trận chung kết diễn ra tại Sân vận động Quốc gia ở Tokyo:

  • Sân vận động Kashima, Kashima
  • Sân vận động Miyagi, Rifu
  • Sân vận động Saitama 2002, Saitama
  • Sapporo Dome, Sapporo
  • Sân vận động Quốc gia, Tokyo
  • Sân vận động Tokyo, Tokyo
  • Sân vận động Quốc tế Yokohama, Yokohama

Nhóm: Thời gian bắt đầu và địa điểm

Nhóm E

  • Nhật Bản
  • Canada
  • Nước Anh
  • Chile

BST mọi lúc

Thứ 4 ngày 21 tháng 7

Bảng E: Anh 2-0 Chile (Sapporo Dome, Sapporo)

Bảng E: Nhật Bản 1-1 Canada (Mái vòm Sapporo, Sapporo)

Bảng F: Trung Quốc 0-5 Brazil – (Sân vận động Miyagi, Rifu)

Bảng F: Zambia 3-10 Hà Lan – (Sân vận động Miyagi, Rifu)

Bảng G: Thụy Điển 3-0 Mỹ – (Sân vận động Tokyo, Tokyo)

Bảng G: Australia 2-1 New Zealand – (Sân vận động Tokyo, Tokyo)

Nhóm F

  • Trung Quốc
  • Brazil
  • Zambia
  • nước Hà Lan

Thứ bảy ngày 24 tháng bảy

Bảng E: Chile 1-2 Canada (Sapporo Dome, Sapporo)

Bảng E: Nhật Bản 0-1 Anh (Mái vòm Sapporo, Sapporo)

Bảng F: Trung Quốc 4-4 Zambia (Sân vận động Miyagi, Rifu)

Bảng F: Hà Lan 3-3 Brazil (Sân vận động Miyagi, Rifu)

Bảng G: Thụy Điển 4-2 Australia (Sân vận động Saitama 2002, Saitama)

Bảng G: New Zealand 1-6 Mỹ (Sân vận động Saitama 2002, Saitama)

Nhóm G

  • Thụy Điển
  • Hoa Kỳ
  • Châu Úc
  • New Zealand

Thứ Ba ngày 27 tháng 7

Bảng E: Chile 0-1 Nhật Bản (Sân vận động Miyagi, Rifu)

Bảng E: Canada 1-1 Anh (Sân vận động Kashima, Kashima)

Bảng F: Hà Lan 8-2 Trung Quốc – Khởi tranh 12h30 trưa (Sân vận động quốc tế Yokohama, Yokohama)

Bảng F: Brazil 1-0 Zambia – Khai cuộc lúc 12:30 trưa (Sân vận động Saitama 2002, Saitama)

Bảng G: New Zealand 0-2 Thụy Điển (Sân vận động Miyagi, Rifu)

Bảng G: Mỹ 0-0 Australia (Sân vận động Kashima, Kashima)

Giai đoạn Knock-out – Đường đến Vàng

Đội GB của Lucy Bronze (phải) và Demi Stokes trong một buổi đào tạo tại Đại học Loughborough (PA)
Hình ảnh:Lucy Bronze và Demi Stokes trong một buổi đào tạo tại Đại học Loughborough

Tứ kết

Thứ sáu ngày 30 tháng bảy

Tứ kết 1: Canada vs Brazil – Khởi tranh lúc 9 giờ sáng (Sân vận động Miyagi, Rifu)

Tứ kết 2: Anh vs Úc – Khởi tranh lúc 10 giờ sáng (Sân vận động Kashima, Kashima)

Tứ kết 3: Thụy Điển vs Nhật Bản – Khởi tranh 11 giờ sáng (Sân vận động Saitama 2002, Saitama)

Tứ kết 4: Hà Lan vs Mỹ – Khởi tranh lúc 12 giờ trưa (Sân vận động quốc tế Yokohama, Yokohama)

Bán kết

Thứ Hai ngày 2 tháng 8

Bán kết 1: Đội thắng ở tứ kết 4 vs đội thắng ở tứ kết 1 – Khởi tranh lúc 9 giờ sáng (Sân vận động Kashima, Kashima)

Bán kết 2: Đội thắng trận tứ kết 2 vs đội thắng trận tứ kết 3 – Khởi tranh lúc 12 giờ trưa (Sân vận động quốc tế Yokohama, Yokohama)

Trận tranh huy chương đồng

Thứ năm ngày 5 tháng 8

Người thua trận bán kết 2 vs Người thua trận bán kết 1 – Khởi tranh lúc 9 giờ sáng (Sân vận động Kashima, Kashima)

Trận tranh huy chương vàng

Thứ sáu ngày 6 tháng 8

Người chiến thắng trong trận bán kết 2 và người chiến thắng trong trận bán kết 1 – Khởi động 3 giờ sáng (Sân vận động Quốc gia, Tokyo)